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VIFUPISHO VYA MANENO

ATE Chama cha Waajiri Tanzania
OR – MUUUB Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora
OR - TAMISEMI Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
OWM - KVAU Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 

Ulemavu
TUCTA Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania
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NENO LA WAZIRI MWENYE DHAMANA

Serikali ya Tanzania inatambua kuwa Vyama vya 
Wafanyakazi na Vyama vya Waajiri ni chachu ya ukuaji 
wa uchumi kutokana na jukumu lao la kusimamia 
maslahi ya wafanyakazi na waajiri nchini. Kwa kutambua 
hilo, Serikali imeamua kuchukua hatua za makusudi 
ili kuchochea ushiriki wa Vyama hivyo kwa kuandaa 
Mwongozo wa Majadiliano baina ya Serikali, TUCTA na 
ATE.

Serikali imeandaa Mwongozo huu ambao lengo lake kuu ni kuweka misingi 
bora ya majadiliano itakayowezesha kuwepo kwa uelewa na mtazamo 
wa pamoja kuhusu masuala muhimu ya maendeleo yanayohusu Serikali, 
Wafanyakazi na Waajiri. Kufikiwa kwa lengo kuu la Mwongozo kutachangia 
katika kuongeza ufanisi na tija sehemu za kazi na kupunguza migogoro na 
migongano ya mara kwa mara ambayo imekuwa ikijitokeza. Watumiaji wa 
mwongozo huu watakuwa ni wadau wa majadiliano ambao ni Serikali, TUCTA 
na ATE.

Ni matumaini yangu kuwa wadau wakuu wote husika wa shughuli za 
majadiliano watatekeleza majukumu yao ipasavyo na kwa kuzingatia 
Mwongozo huu. Hivyo, nitoe wito kwa Taasisi za Umma, Sekta Binafsi na 
Wadau wengine katika haki ya uhuru wa kujumuika sehemu za kazi wazingatie 
Mwongozo huu kikamilifu. Ninawatakia kila la kheri katika utekelezaji wa 
Mwongozo huu. 

Ridhiwani Jakaya Kikwete (Mb)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA WAZIRI MKUU

(KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU)
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DIBAJI

Masuala mbalimbali yanayohusu haki na ustawi wa 
wafanyakazi na waajiri, utekelezaji na ukuzaji wa viwango 
vya kazi pamoja na ukuzaji wa fursa za ajira ndiyo 
msukumo wa Serikali ya Tanzania kuandaa Mwongozo 
wa Majadiliano baina ya Serikali, TUCTA na ATE. Ni 
matumaini yangu kuwa, Mwongozo huu utasaidia kutoa 
uelewa kuhusu majadiliano bora yenye ufanisi na tija 
na yenye lengo la kuhakikisha kuwa kunakuwa na 
mahusiano mema sehemu za kazi kwa ustawi wa uchumi 
wa nchi. 

Mwongozo una sehemu tatu (3) ambazo ni Sura ya Kwanza inayohusu 
chimbuko na malengo ya mwongozo; Sura ya Pili inayobainisha vyombo vya 
majadiliano na kuainisha majukumu; na Sura ya Tatu inayoeleza namna ya 
kuratibu vikao vya majadiliano na utaratibu wa majadiliano.

Mbinu shirikishi zimetumika katika kuandaa mwongozo ambapo wadau 
muhimu ikiwemo Serikali, TUCTA, ATE pamoja na wadau wengine katika 
Sekta ya Kazi, Taasisi za Umma na Taasisi Binafsi walishiriki kwa kutoa maoni. 
Kwa niaba ya OWM-KVAU, ninatoa shukrani za pekee kwa Timu ya Wataalam 
kutoka OWM-KVAU kwa kazi kubwa waliyofanya ya kuandaa Mwongozo. 
OWM-KVAU pia inapenda kutoa shukrani za dhati kwa Taasisi, Mashirika na 
watu mbalimbali ambao kwa namna moja au nyingine michango na maoni 
yao imewezesha kukamilika kwa Mwongozo huu. 

OWM-KVAU itasimamia ipasavyo utekelezaji wa Mwongozo huu kwa 
kuhakikisha kuwa Vikao vya mashauriano na majadiliano vinafanyika kama 
ilivyoainishwa katika Mwongozo. 

Mary N. Maganga
KATIBU MKUU

OFISI YA WAZIRI MKUU
(KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU)



viii 1 

TAFSIRI YA MANENO

Chama cha Waajiri: Ni idadi yeyote ya waajiri waliojiunga pamoja kwa lengo, 
ikiwa kwa lengo hilo tu au na malengo mengine, la kuratibu mahusiano kati 
ya waajiri na wafanyakazi wao au chama cha wafanyakazi kinachowawakilisha 
wafanyakazi. 

Chama cha Wafanyakazi:  Ni idadi ya wafanyakazi walioungana pamoja 
kwa lengo, ikiwa kwa lengo hilo tu au kwa malengo mengine, la kuratibu 
mahusiano kati ya wafanyakazi na waajiri wao au chama cha waajiri ambako 
wamejiunga.

TUCTA: Ni Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi.

ATE: Ni Chama cha Waajiri Tanzania

Kamati ya Majadiliano:  Ni kamati inayoundwa na Serikali, TUCTA na ATE 
ambao hukaa pamoja kujadiliana masuala mbalimbali yanayowahusu kwa 
lengo la kuyapatia ufumbuzi wa pamoja.

Majadiliano: Ni kitendo au mchakato wa kupeana mawazo au kuzungumza 
baina ya pande mbili au zaidi ili kufikia muafaka wenye manufaa kwa pande 
zote.

Majadiliano ya Utatu: Ni mazungumzo baina ya Serikali, TUCTA na ATE.

Mfanyakazi: Ni mtu ambaye ameingia kwenye mkataba wa ajira au mkataba 
mwingine wowote ambapo mtu huyo anatakiwa kufanya kazi yeye binafsi 
kwa ajili ya mtu wa upande mwingine wa mkataba na upande mwingine 
huo si mteja wa taaluma yoyote, biashara, au kazi inayofanywa na mtu; au 
anayetambulika chini ya Kifungu cha 98(3) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini, Sura ya 366.

Mgogoro: Ni hali ya kutoafikiana au kutosikilizana baina ya pande mbili au 
zaidi. Kwa madhumuni ya mwongozo huu, mgogoro utahusisha pande tatu 
ambazo ni Serikali, TUCTA na ATE.

Mwajiri: Ni mtu yeyote, ikijumuisha Serikali na wakala wa Serikali, 
anayemwajiri mfanyakazi.
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SURA YA KWANZA

UTANGULIZI

1.0 USULI
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua na kutekeleza haki 
ya uhuru wa kujumuika kwa kuanzisha Mfumo thabiti wa kisheria na kitaasisi 
wa uratibu na usimamizi wa vyama vya wafanyakazi, vyama vya waajiri na 
mashirikisho na kusimamia. Haki ya uhuru wa kujumuika ni takwa la Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na Sheria ya Ajira na 
Uhusiano Kazini, Sura ya 366 pamoja na Kanuni zake. Uratibu na usimamizi wa 
Vyama vya Wafanyakazi na Vyama vya Waajiri unatekelezwa na Ofisi ya Waziri 
Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu (OWM- KVAU) kupitia Kitengo cha 
Msajili wa Vyama Vya Wafanyakazi na Waajiri ambacho kimeanzishwa chini ya 
Sheria ya Taasisi za Kazi, Sura ya 300.

Pamoja na Mifumo ya ndani iliyopo, Tanzania inasimamia na kuratibu 
utekelezaji wa Mikataba ya Kimataifa ya Shirika la Kazi Duniani (ILO) ikiwemo 
Mkataba Na. 87 wa Mwaka 1948 kuhusu Haki ya Uhuru wa Kujumuika 
(Freedom of Association and Protection of the Rights to Organise Convention, No. 
87 of 1948); Mkataba Na. 98 wa Mwaka 1949 (Right to Organize and Collective 
Bargaining Convention, No. 98 of 1949); Mkataba Na. 144 wa Mwaka 1976 
kuhusu Majadiliano ya Utatu (The Tripartite Consultation (International Labour 
Standards) Convention, 1976; na Mkataba Na. 135 wa Mwaka 1971 kuhusu 
Uwakilishi wa Wafanyakazi (Workers Representation Convention No.135/1971) 
ambayo Tanzania imeiridhia. 

Aidha, Tanzania inatekeleza Miongozo ya kikanda na kimataifa ikiwemo 
Ajenda 2063 ya Maendeleo ya Afrika, Dira ya Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi 
za Kusini mwa Afrika 2050; na Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 2030. 
Miongozo hiyo inasisitiza umuhimu wa kuchochea maendeleo, kutoa huduma 
bora na kutoa nafasi kwa watu kushiriki katika maamuzi na utekelezaji wa 
masuala muhimu yanayowahusu.

Majadiliano na mashauriano ya utatu kati ya Serikali, Vyama vya Wafanyakazi 
na Vyama vya Waajiri kuhusu masuala mbalimbali yanayohusu haki na ustawi 
wa wafanyakazi na waajiri, utekelezaji na ukuzaji wa viwango vya kazi pamoja 
na ukuzaji wa fursa za ajira yamekuwa yakifanyika kwa pande husika kuitana 
pale inapobidi kwa lengo la kujadili suala ambalo limejitokeza. Ni wazi kuwa, 
hakuna Mfumo wowote uliopo unaoratibu na kusimamia majadiliano baina 
ya Serikali, Vyama vya Wafanyakazi na Vyama vya Waajiri. 
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Katika kuimarisha majadiliano hayo, Serikali imeandaa Mwongozo huu 
ambao unaweka utaratibu wa namna ya kuanzisha, kuendelea na kutathmini 
utekelezaji wa masuala yaliyojadiliwa. Mwongozo utachochea kufikiwa na 
kutekelezwa kwa makubaliano yaliyofikiwa hali itakayosababisha kutatuliwa 
kwa changamoto zinazohusu kazi na ajira.

1.1 MALENGO YA MWONGOZO

1.1.1 Lengo Kuu
Kuweka utaratibu wa majadiliano kati ya Serikali, TUCTA na ATE kuhusu 
masuala mbalimbali yanayohusu kazi na ajira ili kuleta amani na utulivu 
sehemu za kazi, kuongeza uzalishaji na kukuza uchumi wa nchi.

1.1.2 Malengo mahsusi ya Mwongozo
i.	 Kuweka utaratibu wa kuratibu na kusimamia Majadiliano.
ii.	 Kuunda vyombo vya uratibu wa majadiliano. 
iii.	 Kuweka vigezo vya uwakilishi kwa wajumbe wa Kamati. 
iv.	 Kubainisha masuala ya kuzingatia wakati wa majadiliano.
v.	� Kuweka utaratibu wa utoaji wa taarifa za utekelezaji wa maazimio ya 

majadiliano.

1.1.3 Maeneo ya Majadiliano 
i.	 Mahusiano ya Kazi na Ajira.
ii.	 Haki ya Uhuru wa kujumuika.
iii.	 Usalama na Afya Mahali pa Kazi.
iv.	 Hifadhi ya Jamii na Kinga ya Jamii. 
v.	 Utengenezaji wa Fursa za Ajira.
vi.	 Ujumuishwaji wa Watu Wenye Ulemavu Katika Mazingira ya Kazi.
vii.	Usawa wa Kijinsia.
viii.	Utekelezaji wa Mikataba ya Kimataifa na Programu za ILO.

1.1.4 Matokeo Tarajiwa
i.	 Uwepo wa mahusiano ya kazi na usalama kazini yaliyoboreshwa.
ii.	 Uwepo wa Sheria na Sera za kazi zilizoboreshwa.
iii.	 Uwepo wa amani na utulivu sehemu za kazi.
iv.	 Kuwepo kwa uchumi na uzalishaji ulioimarishwa.
v.	 Ustawi wa Jamii uliokuzwa.
vi.	 Ustahimilivu wa Sekta ya Kazi uliokuzwa.
vii.	Usawa wa kijinsia uliokuzwa.

1.1.5 Washiriki wa Majadiliano
i.	 Washiriki wa Majadiliano ya Utatu watakuwa ni Serikali, TUCTA na ATE. 
ii.	� Serikali itawakilishwa na Wizara yenye dhamana na masuala ya kazi na 

ajira, Wizara yenye dhamana na Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
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Utawala Bora (UTUMISHI) na Wizara yenye dhamana na Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

iii.	� Vyama vya Wafanyakazi vitawakilishwa na Shirikisho la Vyama vya 
Wafanyakazi Tanzania (TUCTA).

iv.	 Vyama vya Waajiri vitawakilishwa na Chama cha Waajiri Tanzania (ATE).
v.	 Mshiriki yeyote atakayealikwa na Mwenyekiti kadri itakavyoonekana 
inafaa.

1.1.6 Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA)
Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA) ni Shirikisho pekee la 
Vyama vya Wafanyakazi lililosajiliwa chini ya Sheria na Taratibu zinazosimamia 
usajili wa Vyama vya Wafanyakazi, Vyama vya Waajiri na Mashirikisho 
Tanzania.  
TUCTA ni mwamvuli wa Vyama vya Wafanyakazi shiriki Kumi na Tatu (13) 
ambavyo ni; 
i.	 Chama cha Walimu Tanzania (CWT).
ii.	� Chama cha Wafanyakazi wa Viwanda, Biashara,Taasisi za Fedha, Huduma 

na Ushauri (TUICO).
iii.	 Chama cha Wafanyakazi Watafiti na Wanataaluma(RAAWU).
iv.	 Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa Tanzania (TALGWU).
v.	 Chama cha Wafanyakazi Migodini na Ujenzi (TAMICO).
vi.	 Chama cha Wafanyakazi wa Kilimo na Mashambani (TPAWU).
vii.	Chama cha Wafanyakazi wa Reli Tanzania (TRAWU).
viii.	Chama cha Wafanyakazi Serikali Kuu na Afya Tanzania (TUGHE).
ix.	 Chama cha Wafanyakazi Mabaaria (TASU).
x.	� Chama cha Wafanyakazi wa Mawasiliano na Uchukuzi Tanzania (COTWU 

(T)).
xi.	 Chama cha Wafanyakazi wa Mahoteli, Hifadhi na Majumbani 
(CHODAWU).
xii.	�Chama cha Wafanyakazi wa Huduma za Mawasiliano na Simu Tanzania 

(TEWUTA).
xiii.	Chama cha Wafanyakazi wa Meli na Bandari Tanzania (DOWUTA).

1.1.7 Chama cha Waajiri Tanzania
Chama cha Waajiri Tanzania (ATE) ni Chama pekee cha Waajiri nchini ambacho 
kimesajiliwa chini ya Sheria na Taratibu zinazosimamia usajili wa Vyama vya 
Wafanyakazi, Vyama vya Waajiri na Mashirikisho Tanzania. ATE ina jukumu la 
kuwakilisha na kutetea maslahi ya Waajiri Tanzania kuhusu masuala ya kazi 
na ajira.

1.1.8 Majukumu na Wajibu wa Serikali Katika Majadiliano
i.	 Kuwakilisha na kutetea maslahi yake katika majadiliano.
ii.	� Kutoa ufafanuzi wa hoja mbalimbali zinazohusu wafanyakazi na waajiri 
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kwa masuala ambayo yanasimamiwa na kutekelezwa na Serikali.
iii.	� Kuanzisha au kuhuisha Mifumo ya kitaasisi na kisheria kwa ajili ya 

utekelezaji wa masuala yatakayoamuliwa na Kamati ya Majadiliano 
pamoja na kuhakikisha utekelezaji na uzingatiaji wa Sheria kuhusu haki ya 
uhuru wa kujumuika.

iv.	� Kuhakikisha kuwa makubaliano ya majadiliano ya utatu yanatafsiriwa 
katika Sera na Programu za nchi na kuweka mipango madhubuti ya 
usimamizi ili kuhakikisha kuwa masuala yaliyojadiliwa katika Kamati ya 
Majadiliano yanasimamiwa na kutekelezwa.

v.	� Kufanya utafiti wa hoja zinazowasilishwa katika Sekretarieti kwa ajili ya 
kujadiliwa katika Kamati ya Majadiliano.

vi.	� Kuhakikisha mapendekezo ya masuala yanayohusu Serikali yatakayo 
jadiliwa katika Kamati ya Majadiliano yanawasilishwa katika Sekretarieti 
mapema iwezekanavyo.

1.1.9 Majukumu na Wajibu wa TUCTA Katika Majadiliano
i.	 Kuwakilisha na kutetea maslahi ya wafanyakazi katika majadiliano.
ii.	� Kutoa ufafanuzi na kueleza utekelezaji wa hoja mbalimbali zinazohusu 

wafanyakazi kwa masuala ambayo yanasimamiwa na kutekelezwa na 
Vyama vya Wafanyakazi.

iii.	�� Kuwa kiungo kati ya Serikali na Wafanyakazi katika masuala yanayohusu 
maslahi ya wafanyakazi kwenye utekelezaji wa maazimio yanayotokana 
na majadiliano.

iv.	� Kukusanya, kuchambua na kuwasilisha katika Sekretarieti hoja na 
mapendekezo ya masuala yanayohusu wafanyakazi.  

v.	� Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa maazimio ya Kamati ya 
Majadiliano yanayohusu Vyama vya Wafanyakazi.

1.1.10 Majukumu na Wajibu wa ATE Katika Majadiliano
i.	 Kuwakilisha na kutetea maslahi ya waajiri katika majadiliano.
ii.	�� Kutoa ufafanuzi na kueleza utekelezaji wa hoja mbalimbali zinazohusu 

waajiri kwa masuala ambayo yanasimamiwa na kutekelezwa na Chama 
cha Waajiri.

iii.	� Kuwa kiungo kati ya Serikali na Waajiri katika masuala yanayohusu maslahi 
ya waajiri kwenye utekelezaji wa maazimio yanayotokana na majadiliano.

iv.	� Kukusanya, kuchambua na kuwasilisha katika Sekretarieti hoja na 
mapendekezo ya masuala yanayohusu waajiri.

v.	� Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa maazimio ya Kamati ya 
Majadiliano yanayohusu Chama cha Waajiri.

1.2 USIMAMIZI WA MWONGOZO
Mwongozo huu utakuwa chini ya uratibu wa Ofisi yenye dhamana na masuala 
ya Kazi na Ajira. Katika muktadha huo, Ofisi kwa kushirikiana na Wadau 
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itaratibu masuala yafuatayo: -
i.	 Ugharamiaji wa vikao vyote vya Kamati ya Majadiliano.
ii.	 Uendeshaji wa shughuli za Sekretarieti. 
iii.	 Kufanyika kwa tathmini ya utekelezaji wa Mwongozo.
iv.	 Mapitio ya Mwongozo kwa kuzingatia matokeo ya tathmini.

1.3 UELEWA WA MWONGOZO
Wadau wote wa utekelezaji wa Mwongozo huu wana jukumu la kuyaelimisha 
makundi yote wanayoyawakilisha kuhusu umuhimu wa kuzingatia na 
kutekeleza masuala yaliyobainishwa katika Mwongozo huu. 

1.4 MUDA NA MAPITIO YA MWONGOZO
Mwongozo wa Majadiliano baina ya Serikali, TUCTA na ATE utadumu kwa 
kipindi cha Miaka Mitano (05) kuanzia Mwaka 2025 hadi 2030 na utafanyiwa 
mapitio kwa kuzingatia mabadiliko yatakayojitokeza wakati wa utekelezaji na 
pale itakapohitajika.
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SURA YA PILI

VYOMBO VYA URATIBU NA UFANYAJI WA MAJADILIANO

2.0 JUKUMU LA VYOMBO VYA URATIBU NA UFANYAJI WA MAJADILIANO
Majadiliano yenye tija baina ya Serikali, Vyama vya Wafanyakazi na Vyama 
vya Waajiri yanafikiwa kwa kuwa na Vyombo madhubuti vya kusaidia katika 
mchakato mzima wa majadiliano. Vyombo hivyo vina jukumu la kuweka 
mazingira yanayowezesha kufanyika kwa majadiliano yenye ufanisi na ustawi 
katika Majadiliano ya Utatu.

Majadiliano ya Utatu yataratibiwa na kufanywa na Vyombo viwili ambavyo ni 
Sekretarieti ya Majadiliano na Kamati ya Majadiliano. Vyombo hivi vitatekeleza 
majukumu yake kwa kuzingatia utaratibu ambao utawekwa na Mwongozo 
kwa kila Chombo na kwa kuzingatia suala mahsusi ambalo litaibuka wakati 
wa majadiliano. 

2.1 KAMATI YA MAJADILIANO
Kutakuwa na Kamati ya Majadiliano ya Serikali, Vyama vya Wafanyakazi na 
Vyama vya Waajiri.

2.1.1 Muundo wa Kamati ya Majadiliano
Kamati ya Majadiliano itakuwa na muundo ufuatao:-

Na. MHUSIKA TAASISI NAFASI
1. Waziri mwenye 

dhamana na masuala 
ya kazi na ajira

Wizara yenye dhamana na 
masuala ya Kazi na Ajira

Mwenyekiti

2. Kamishna wa Kazi Wizara yenye dhamana na 
masuala ya Kazi na Ajira

Katibu

3. Katibu Mkuu Wizara yenye dhamana na 
masuala ya Kazi na Ajira

Mjumbe

4. Katibu Mkuu Wizara yenye dhamana na 
masuala ya Utumishi wa 
Umma

Mjumbe

5. Katibu Mkuu Wizara yenye dhamana na 
masuala ya Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa

Mjumbe

6. Rais TUCTA Mjumbe
7. Katibu Mkuu TUCTA Mjumbe
8. Mwakilishi Mmoja (01) TUCTA Mjumbe
9. Mwenyekiti ATE Mjumbe

10. Afisa Mtendaji Mkuu ATE Mjumbe
11. Mwakilishi Mmoja (01) ATE Mjumbe
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2.1.2 Majukumu ya Kamati ya Majadiliano
Kamati ya Majadiliano itakuwa na majukumu yafuatavyo: -
i.	 Kujadili ajenda na kutoa maazimio ya majadiliano.
ii.	� Kuhakikisha majadiliano yanazingatia masuala muhimu yaliyobainishwa 

kwenye Mwongozo. 
iii.	 Kuhakikisha majadiliano yanakamilika kwa muda uliopangwa.
iv.	� Kutoa mapendekezo ya maboresho ya Mwongozo kadri itakavyoonekana 

inafaa.
v.	 Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa maazimio ya majadiliano.

2.1.3 Majukumu ya Viongozi wa Kamati ya Majadiliano

(a) Mwenyekiti
Mwenyekiti atatekeleza majukumu yafuatayo: -
i.	 Kusimamia Mwongozo wakati wa majadiliano.
ii.	 Kuendesha vikao vya majadiliano.
iii.	 Kupokea na kusimamia upitishaji wa maazimio ya majadiliano.
iv.	� Kumualika mtu yeyote kuhudhuria katika kikao cha kamati ya majadiliano 

pale atakapoona inafaa.
v.	 Kutoa maelezo kuhusu ajenda kwa wajumbe wa kamati ya majadiliano.
vi.	 Kusimamia utekelezaji wa maazimio ya majadiliano.

(b) Katibu 
Katibu atatekeleza majukumu yafuatayo: -
i.	 Kuratibu maandalizi ya vikao.
ii.	 Kuratibu uandaaji na utunzaji wa kumbukumbu za vikao.
iii.	� Kufuatilia utekelezaji wa maazimio na kutoa taarifa za utekelezaji kwenye 

kamati ya majadiliano. 
iv.	� Kupokea na kutekeleza maelekezo yoyote yatakayotolewa na Kamati ya 

Majadiliano.
v.	� Kuratibu uandaaji wa mpango kazi wa utekelezaji wa maazimio ya 

majadiliano.

2.2 Sekretarieti
Kutakuwa na Sekretarieti ambayo itakuwa na jukumu la kuratibu vikao vya 
Kamati ya majadiliano.
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2.2.1 Muundo wa Sekretarieti
Sekretarieti ya Kamati ya Majadiliano itakuwa na muundo ufuatao:-
NA. MHUSIKA OFISI NAFASI
1. Kamishna wa Kazi OWM-KVAU Mwenyekiti
2. Msajili wa Vyama vya 

Wafanyakazi na Waajiri
OWM-KVAU Katibu

3. Mkuu wa Kitengo cha Sheria OWM-KVAU Mjumbe
4. Mwakilishi wa Waajiri ATE Mjumbe
5. Mwakilishi wa Wafanyakazi TUCTA Mjumbe

2.2.2 Majukumu ya Sekretarieti
Sekretarieti itakuwa na majukumu yafuatayo: -
i.	 Kupokea mapendekezo na kuandaa ajenda.
ii.	� Kuandaa na kutoa mialiko ya kuhudhuria vikao vya Kamati ya Majadiliano 

kwa wajumbe.
iii.	 Kuandaa na kutunza kumbukumbu za vikao.
iv.	 Kuandaa mpango kazi wa utekelezaji wa maazimio ya majadiliano. 
v.	 Kufuatilia utekelezaji wa maazimio ya majadiliano.
vi.	 Kutunza taarifa za vikao vya majadiliano.
vii.	�Kupokea na kutekeleza maelekezo yoyote yatakayotolewa na Kamati ya 

Majadiliano. 
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SURA YA TATU

URATIBU NA UTARATIBU WA MAJADILIANO

3.0 KALENDA YA VIKAO
Kutakuwa na vikao viwili (2) vya majadiliano kwa Mwaka ambavyo vitafanyika 
katika nusu ya kwanza na nusu ya pili ya Mwaka wa Fedha wa Serikali. Aidha, 
Mwenyekiti anaweza kuitisha Kikao cha dharura pale itakapohitajika.

3.1 MAANDALIZI YA VIKAO VYA KAMATI
Sekretarieti itaratibu ajenda na makabrasha ya kikao pamoja na kupendekeza 
tarehe na mahali ambapo kikao cha kamati ya majadiliano kitafanyika. Katibu 
wa kamati ya Majadiliano atakuwa na jukumu la kutoa taarifa ya vikao. 
Sekretarieti itakuwa na jukumu la kuratibu maandalizi ya vikao vya kamati. 
Aidha, mambo yakuzingatia wakati wa kuandaa vikao ni kama ifuatavyo:-

3.1.1 Ajenda
Sekretarieti itapokea mapendekezo ya ajenda kutoka kwa wadau wa 
majadiliano, itachambua na kubainisha ajenda zitakazowasilishwa kwenye 
kamati ya majadiliano.

3.1.2 Mwaliko wa Kikao
Katibu wa kamati atawajulisha wajumbe wote juu ya uwepo wa kikao kwa 
maandishi siku kumi na nne (14) kabla ya kikao. Aidha, washiriki watapaswa 
kuthibitisha ushiriki wao kwa maandishi siku saba (7) kabla ya Kikao husika. 
Barua ya wito itaambatana na ratiba ya kikao, ajenda na nyaraka nyingine 
zitakazohusika.

3.1.3 Mwaliko wa Kikao cha Dharura
Endapo itatokea suala linalohitaji kujadiliwa kwa dharura nje ya Vikao 
vilivyoainishwa katika Mwongozo, Katibu wa Kamati atawajulisha wajumbe 
wote kuhusu uwepo wa Kikao kwa maandishi siku saba (07) kabla ya Kikao. 
Aidha, washiriki watapaswa kuthibitisha ushiriki wao kwa maandishi siku tatu 
(03) kabla ya Kikao husika. Barua ya wito itaambatana na ratiba ya kikao, 
ajenda na nyaraka nyingine zitakazohusika.

3.1.4 Kuandaa na Kutunza Kumbukumbu za Vikao
Sekretarieti itaandaa na kutunza kumbukumbu za vikao pamoja na 
kuhakikisha kuwa nyaraka za vikao zinasainiwa ipasavyo. Nyaraka 
zilizosainiwa na Mwenyekiti na Katibu ndizo zitakazotambulika rasmi kuwa 
nyaraka za kumbukumbu sahihi ya Vikao.
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3.1.5 Gharama za Uendeshaji wa Vikao
Wizara yenye dhamana na masuala ya kazi na ajira kwa kushirikiana na 
wadau itagharamia vikao vya maandalizi na vikao vya kamati ya majadiliano.

3.2 UENDESHAJI WA VIKAO
Mwenyekiti wa Kamati ya Majadiliano atakuwa na jukumu la kuongoza 
majadiliano ili kufikia maridhiano ya pande zote. Hivyo, mwenyekiti 
ataendesha vikao vya majadiliano kwa kuzingatia utaratibu ufuatao: -

3.2.1 Lugha ya Majadiliano
Majadiliano yatafanyika na kuandikwa kwa lugha ya Kiswahili, Kiingereza 
pamoja na lugha za alama na mguso pale inapolazimika. 
 
3.2.2 Misingi ya Majadiliano
Katika kufanikisha majadiliano, masuala yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa 
na wajumbe: -
i.	 Kufika kwa wakati na kutunza muda wakati wa majadiliano.
ii.	 Kujikita katika ajenda zilizowasilishwa na kuthibitishwa.
iii.	 Kuwa waaminifu katika mawasiliano na uwasilishaji wa hoja.
iv.	 Kujiepusha na kauli au vitendo visivyofaa wakati wa majadiliano.
v.	 Kudumisha uhuru na uwazi wa kutoa mawazo wakati wa majadiliano.
vi.	 Kuzingatia usiri wa maazimio yanayofikiwa wakati wa majadiliano.

3.2.3 Mahudhurio na Akidi ya Kikao
i.	� Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya majadiliano wanapaswa kuwepo 

wakati wote wa majadiliano. Endapo Mwenyekiti atapata dharura wakati 
Kikao kinaendelea atapendekeza jina la Mjumbe wa kuongoza kikao 
miongoni mwa Wajumbe na kuthibitishwa na wajumbe waliopo.    

ii.	� Kila mjumbe anapaswa kuhudhuria kikao cha majadiliano. Mjumbe 
ambaye atakuwa na udhuru atatoa taarifa ya udhuru kwa Katibu siku 
saba (7) kabla ya kikao husika.

iii.	� Kikao cha majadiliano kitafanyika endapo idadi ya wajumbe waliopo itafika 
theluthi mbili (2/3) ya wajumbe wote wa Kamati ya majadiliano na endapo 
kila upande wa Majadiliano utakuwa na mwakilishi angalau mmoja. 

3.2.4 Kufungua Kikao
Mwenyekiti atafungua kikao na kuwakaribisha wajumbe kujitambulisha kwa 
namna atakavyoona inafaa.

3.2.5 Kuthibitisha Akidi
Baada ya kikao kufunguliwa, Mwenyekiti atajiridhisha endapo Akidi ya 
wajumbe imetimia. 
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3.2.6 Kuthibitisha Ajenda
i.	� Mwenyekiti atawaongoza wajumbe kwenye ajenda zilizopo na kuwataka 

wathibitishe au kuboresha ajenda; na
ii.	� Katibu atasoma ajenda na wajumbe watachangia kwa kuthibitisha au 

kurekebisha ajenda.

3.2.7 Kuthibitisha Muhtasari wa Kikao
i.	� Katibu ataandika muhtasari wa Kikao unaozingatia majina ya wajumbe 

waliohudhuria na wasiohudhuria, jina la mtoa hoja, ushauri uliotolewa na 
azimio lililofikiwa.

ii.	� Muhtasari utasomwa, kurekebishwa, kuthibitishwa na kusainiwa na 
Mwenyekiti pamoja na wajumbe wa Kikao na kutunzwa katika Rejesta 
maalum ya mihutasari.

iii.	� Muhtasari ambao utakuwa umeasiniwa ipasavyo utakuwa kumbukumbu 
sahihi za Kikao.

3.2.8 Yatokanayo na Kikao
i.	� Endapo kikao cha majadiliano kilichopita kiliweka maazimio, Katibu 

atawasilisha taarifa ya maazimio hayo, Mpango Kazi wa utekelezaji, 
maazimio yaliyotekelezwa na ambayo hayakutekelezwa pamoja na 
changamoto za utekelezaji. 

ii.	� Kila upande katika majadiliano utatoa taarifa ya utekelezaji wa masuala 
yanayosimamiwa na kutekelezwa na upande husika kwa kuainisha 
mafanikio, changamoto na mapendekezo ya kutatua changamoto husika.

3.2.9 Uwasilishaji wa Taarifa
Katibu wa kikao cha majadiliano atawasilisha taarifa kuhusu utekelezaji wa 
hoja yoyote iliyoelekezwa na Kamati wakati wa kikao kilichopita. 

3.2.10 Uwasilishaji wa Hoja 
Mjumbe ataruhusiwa kutoa hoja wakati wa majadiliano kwa idhini ya 
Mwenyekiti.  Aidha, hoja itakayotolewa itatokana na sababu zifuatazo: -
i.	 Kupata au kutoa ufafanuzi kuhusu suala linalojadiliwa.
ii.	 Kushauri kikao kujadili ajenda inayofuata.
iii.	 Kushauri kuahirisha kwa muda suala linalojadiliwa.

3.2.11 Utoaji wa Ufafanuzi 
Mtu yeyote anaweza kutoa ufafanuzi wa hoja wakati wa majadiliano kwa 
idhini ya Mwenyekiti ili kujenga uelewa wa jambo linalojadiliwa kwa pande 
zote.
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3.2.12 Maazimio ya Kikao
i.	� Mapendekezo ya masuala yanayojadiliwa katika vikao vya majadiliano 

yatafikiwa kwa makubaliano ya pamoja.
ii.	� Endapo wajumbe hawatakubaliana, kura ya siri itapigwa ili kupitisha 

maazimio. Aidha, maazimio yatapitishwa kwa zaidi ya asilimia 50% ya kura 
zitakazopigwa.

iii.	 Endapo kura zitagongana mwenyekiti atapiga kura ya turufu.
iv.	� Maazimio yatakayoafikiwa yatakuwa ndiyo msimamo wa Kamati ya 

majadiliano na yatasainiwa na pande zote za majadiliano.
v.	 Maazimio yatakayoafikiwa yatakuwa msingi wa ufuatiliaji na tathmini.
  
3.2.13 Uahirishaji wa Kikao kwa Muda 
Wakati wa majadiliano, kikao kinaweza kuahirishwa kwa muda mfupi kwa 
lengo la kupanga, kutafuta taarifa za ziada au kwa shughuli nyingine yoyote 
kwa idhini ya Mwenyekiti. 

3.3 MFUMO WA UFUATILIAJI NA TATHMINI
i.	� Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa uzingatiaji na utekelezaji wa 

Mwongozo wa Majadiliano baina ya Serikali, Vyama vya Wafanyakazi, na 
Vyama vya Waajiri ni muhimu ili kuhakikisha majadiliano yanafanikiwa 
kwa kuzingatia uwazi, usawa na utekelezaji wa mikataba na makubaliano 
yaliyofikiwa.

ii.	� Kamati ya Majadiliano itaweka vigezo vya kufuatilia na kufanya tathmini 
ya utekelezaji wa maazimio ya majadiliano pamoja na utekelezaji wa 
Mwongozo kwa ujumla. Aidha, ufanisi wa majadiliano utapimwa kwa 
kutumia matokeo ya majadiliano, utekelezaji wa maazimio, ushiriki na 
uwakilishi wa wajumbe.
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